எச்சரிக்கை: அமெரிக்கா அழியும் அபாயம்.

அமெரிக்காவின் மேற்குக் கடற்கரைப் பகுதியில் உள்ள நீருக்கடியில் ஏற்படும் தவறுக் கோடு, கலிபோர்னியாவின் ‘பிக் ஒன்’ ஐ விட பேரழிவை ஏற்படுத்தும் உலகம் முழுவதும் இதுவரை கண்டிராத மிக மோசமான நிலநடுக்கங்களை உருவாக்கலாம் என்று ஒரு புதிய ஆய்வில் அதிர்ச்சி தகவல் வெளியாகியுள்ளது.

ஜூன் 7ம் தேதி அன்று அறிவியல் அட்வான்ஸ் இதழில் வெளியிடப்பட்டுள்ள இந்த ஆய்வில், நீருக்கடியில் மேப்பிங் நுட்பங்களைப் பயன்படுத்தி, விஞ்ஞானிகள் Cascadia Subduction Zone – தெற்கு கனடாவில் இருந்து வடக்கு கலிபோர்னியா வரை 600 மைல் நீளம் கொண்ட கோடு – இதுவரை கண்டிராத விவரங்களில் வரைபடத்தை வரைந்துள்ளனர்.

50 ஆண்டுகளுக்கு பிறகு காஸ்காடியா துணை மண்டலம் தெற்கு கனடா, வாஷிங்டன், ஓரிகான் மற்றும் வடக்கு கலிபோர்னியா கடற்கரையில் பசிபிக் பெருங்கடலின் 600 மைல் பகுதியில் நீண்டுள்ளது. அது வெடித்தால், அது 9 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கத்தை அப்பகுதியைத் தாக்கும். இருண்ட பகுதிகள் அதிக சேதத்தைப் பெறும் பகுதியைக் குறிக்கின்றன, அழிவு மிகவும் மிதமானதாக இருக்கும் உள்நாட்டில் விரிவடைகிறது.

அதாவது, காஸ்காடியா துணைப்பிரிவு மண்டலத்தில் உள்ள தட்டுகள் ஒன்றையொன்று நோக்கி நகர்ந்து கொண்டிருப்பதாகவும், விரைவில் இது மூடிக்கொள்ளும் என்றும் இதன் விளைவாக அழுத்தம் அதிகமாகி மிக மோசமான நிலநடுக்கம் மற்றும் சுனாமியை உருவாக்கக்கூடும் என்று விஞ்ஞானிகள் எச்சரிக்கை விடுத்துள்ளனர். இதன்காரணமாக காஸ்காடியா துணைப்பிரிவு மண்டலம் 9 .0 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கங்களை உருவாக்கலாம். இது சுனாமிகள் 100 அடி உயரம் அல்லது அதற்கு மேல் எழும்பலாம். இதனால் அமெரிக்காவின் கலிபோர்னியா, ஓரிகான் மற்றும் வாஷிங்டன் மாகாணங்கள் மிகப்பெரிய பாதிப்பை ஏற்படுத்தும்.

டெயிலில் மெயில் வெளியான செய்தியின் படி, இந்த நிலநடுக்கம் 10,000 பேர் வரை கொல்லும் என்றும் ஓரிகான் மற்றும் வாஷிங்டனில் மட்டும் 80 பில்லியன் டாலர் மதிப்பிலான சேதத்தை ஏற்படுத்தலாம் என்றும் கலிபோர்னியாவில் 8.3 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்படலாம் என்றும் தெரிவித்துள்ளது. ஒரிகான் மற்றும் வாஷிங்டனில் உள்ள பேரிடர் அவசரத் திட்டங்கள், மிகப் பெரிய நிலநடுக்கத்திற்குப் பிறகு, இறந்த உடல்கள், விலங்குகளின் சடலங்கள், அசுத்தமான நீர் மற்றும் வணிக, தொழில்துறை மற்றும் ஹஸ்மட் கசிவுகள் ஆகியவற்றால் ஏற்படும் நோய்களால் நீண்டகால இறப்பு அலைகளை எதிர்கொள்ள நேரிடும் என்று எச்சரிக்கிறது.

இருப்பினும் பூகம்பங்கள் கணிப்பது கிட்டத்தட்ட சத்தியமற்றது. இந்த விளைவு எப்போதுவேண்டுமானாலும் எந்த நேரத்திலும் நிகழலாம். முன்னதாக, 2011 ஆம் ஆண்டில் ஜப்பான் கடற்கரையில் இதேபோன்ற தவறு மண்டலம் வெடித்தது, இது 9 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கத்தை உருவாக்கியது, இது பேரழிவுகரமான சுனாமி நாட்டைத் தாக்கியது, கிட்டத்தட்ட 20,000 பேர் கொல்லப்பட்டனர். கஸ்காடியாவால் ஏற்படும் நிலநடுக்கங்கள் தோராயமாக ஒவ்வொரு 500 வருடங்களுக்கும் நிகழ்கின்றன, கடைசியாக 1700 இல் நிகழ்ந்தது.

ஆராய்ச்சியாளர்களின் கூற்றுப்படி, 1980 களின் காஸ்காடியா மாதிரியில் உள்ள வரம்புக்குட்பட்ட தகவல்களின் காரணமாக, ஒரிகான் அல்லது வாஷிங்டன் மாநிலமோ இந்த வகையான பேரழிவுக்கு போதுமான அளவு தயாராக இல்லை. இருப்பினும், புதிய தயார்நிலை மதிப்பீடுகள் அடுத்த ஆண்டு தொடக்கத்தில் வெளியிடப்படலாம் என்று அவர்கள் தெரிவித்தனர்.

Leave a Response